นักเรียน บผศ.เป็นตัวแทนเข้าชิงชัยระดับภาคและประเทศ
![](https://www.banphaisuksa.ac.th/home/wp-content/uploads/2019/09/11915.jpg)
ในระหว่างวันที่ 4-6 กันยายน พ.ศ. 2562 นักเรียนโรงเรียนบ้านไผ่ศึกษาโดยการดูแลของคณะครู และผู้บริหาร เข้าร่วมการแข่งขันทักษะวิชาการและอาชีพในงานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ครั้งที่ 69 ระดับจังหวัด ณ โรงเรียนบ้านไผ่ อำเภอบ้านไผ่ จังหวัดขอนแก่น
ผลการแข่งขันอย่างไม่เป็นทางการพบว่า โรงเรียนบ้านไผ่ศึกษาได้รับรางวัลเหรียญทองและชนะเลิศระดับจังหวัด และเป็นตัวแทนจังหวัดขอนแก่น (เขต 2) เข้าไปแข่งแขนในระดับภาค ซึ่งถือว่าเป็นระดับประเทศด้วย อย่างน้อย 3 รายการ ได้แก่
1.การประกวดภาพยนตร์สั้น ม.4-ม.6
![](https://www.banphaisuksa.ac.th/home/wp-content/uploads/2019/09/70156200_2677412085627105_7073101345921695744_n-2.jpg)
![](https://www.banphaisuksa.ac.th/home/wp-content/uploads/2019/09/หนังสั้น-1-1024x417.png)
2.การประกวดแปรรูปอาหาร ม.4-ม.6
![](https://www.banphaisuksa.ac.th/home/wp-content/uploads/2019/09/69924259_658191458021785_5666518943964069888_n.jpg)
![](https://www.banphaisuksa.ac.th/home/wp-content/uploads/2019/09/แปรรูป.png)
3.การแข่งขันการวาดภาพด้วยโปรแกรม Paint ประเภทบกพร่องทางการเรียนรู้ ไม่กำหนดช่วงชั้น
![](https://www.banphaisuksa.ac.th/home/wp-content/uploads/2019/09/paint-1024x414.png)
นอกจากนี้ยังมีอีกหลายรายการที่นักเรียนบ้านไผ่ศึกษาเข้าร่วมและได้รับรางวัล อาทิ นาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ อัจฉิริยภาพทางวิทยาศาสตร์ โครงงานวิทยาศาสตร์ การวาดภาพ การตอบปัญหาสุขศึกษา เป็นต้น ซึ่งเป็นการเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ค้นพบศักยภาพและเเสดงความสามารถเพื่อต่อยอดในการเรียน การศึกษาต่อ และประกอบอาชีพต่อไป